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1.0 HISTORIA YA CHAMA

1.1

NGOME SACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa
tarehe 30 April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka
2003 na kanuni zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria
ya sasa ya Ushirika No. 6 ya mwaka 2013 na kanuni zake.
Wanachama wa Ngome SACCOS Ltd wanatokana na fungamanisho
(common Bond) ya Maafisa ,Maaskari , Wastaafu pamoja na
Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa

na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai wa
Ngome SACCOS .

SABABU YA KUWA NA SERA HII

Kwa mujibu wa sheria za vyama vya Ushirika No. 6 ya mwaka 2013,
inayosomwa pamoja na kanuni ya 51 ya vyama vya ushirika ya
mwaka 2015. Bodi ya chama cha ushirika pamoja na mambo
mengine ina wajibu wa kutengeneza SERA mbalimbali ili kukidhi
mahitajio ya chama na usimamizi wa rasilimali zake. Kwa
mustakabali huu, SERA ya wastaafu itatoa mwongozo kwa wastaafu
namna ya ushiriki wao kuhamasisha wastaafu kuwekeza fedha zao
pia kujiunga na chama kikamilifu, namna ya kuongeza mapato ya
chama na haki yao kama wanachama wengine wanaotimiza masharti
haya, kutoa kero na malalamiko miongoni mwa wastaafu.



1.3

s W

MAREJEO YA SHERIA

Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali zikiwemo:-

(i)

(ii)
(iii)
(iv)
(V)

Sheria ya Vyama vya Ushirika No. 6 ya mwaka 2013.

Sheria Na 10 ya Huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018
Kanuni za Huduma ndogo za fedha za mwaka 2019

Kanuni za Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015

Masharti ya NGOME SACCOS LTD ya mwaka 2007 na

marekebisho yake ya mwaka 2018 aya ya 3.2. (Sifa ya
mwanachama).

FAIDA YA KUWA NA SERA YA WASTAAFU

Faida ya kuwa na sera hii ni pamoja na kuwatambua wastaafu, kuwa
ni miongoni mwa waanzilishi wa Ushirika huu wa Ngome pia kuweka
haki sawa kwa wastaafu ambao wanatimiza masharti ya uanachama
kama inavyoelekezwa katika Katiba ya chama na sera ya Fedha na
Mikopo. Bila kuathiri utangulizi huu, zifuatazo ni miongoni mwa faida

ya sera hii:-

(i)  Kupata wawakilishi wa chama kwenye Mkutano Mkuu.

(ii)  Ushiriki katika kupiga kura na kupigiwa kura.

(iii) Kutoa michango yao juu ya ustawi wa chama.

(iv) Kushiriki katika semina mbalimbali ambazo zitakuwa
zinaandaliwa na chama kwa wanachama wake.

(v) Kutoa elimu kwa wastaafu wengine ambao sio wanachama ili
waweze kujiunga na chama.

(vi) Kutatua kero mbalimbali za wastaafu ili waendelee kuwa
wanachama wenye hadhi sawa na wanachama ambao
hawajastaafu.

(vii) Kuzuia wimbi la wastaafu kujitoa.



1.4 NAFASI YA UWAKILISHI

1.5

Kwa mujibu wa kifungu 1.1(h) cha masharti ya chama, inayosomwa
pamoja na SERA ya uwakilishi, wastaafu wanaotokana na
fungamanisho la NGOME SACCOS LTD (ambao ni Maafisa, Askari,
Watumishi wa Umma, Wastaafu wa Wizara ya Ulinzi na JKT na
Watumishi wa Umma waliohama kwenda wizara nyingine wakiwa ni
wanachama wa NGOME SACCOS LTD). Kwa mantiki hiyo,
wawakilishi wa wastaafu kwenye Mikutano Mikuu ya chama,
watatokana na fungamanisho hili angalau kila kundi litoe wawakilishi
wawili, ambapo jukwaa la Mkutano Mkuu litawakilishwa na wastaafu
kumi na nane (18). Aidha, Uwakilishi wa wastaafu utatokana na
mkao wa kikanda na brigedi ambapo kwa sasa ni tisa (9).

NAMNA YA KUPATA MWAKILISHI MKUU WA WASTAAFU

a. Wawakilishi wastaafu, watatokana na wanachama wastaafu,
wanaotimiza masharti ya uanachama kwa kuwachagua walioomba
nafasi hizo au kwa namna nyingine itakavyokuwa inapendekezwa
na Mkutano Mkuu.

b. Kutakuwepo na muwakilishi mkuu wa wastaafu , ambaye
atachaguliwa katika wanachama wastaafu.

c. Mwakilishi wa wastaafu atachaguliwa na wajumbe wa Mkutano
Mkuu na atawajibika kwa wanachama wastaafu , pia atakuwa
madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu(3). Mwakilishi wa
wastaafu anaweza kusimamishwa na Mkutano Mkuu kwa sababu
za kushindwa kutekeleza majukumu vyake. Taarifa vya
kusimamishwa kwake itapelekwa katika Mkutano Mkuu unaofuata
kwa ajili ya maamuzi ya mwisho.




1.5.1 VIONGOZI WA MATAWI/ KANDA WASTAAFU
a. Matawi ya chama yatakuwa na wastaafu watakaochaguliwa
katika Mkutano Mkuu ambao kati yao ndiyo atapatikana
Mwenyekiti na katibu
b. Mwenyekiti ndiyo msemaji mkuu wa tawi/kanda na katibu
atakuwa mtendaji wa kazi tawini/ kanda.

1.5.2 VIKAO VYA WASTAAFU
a. Kutakuwa na vikao vya wastaafu viwili kabla na baada ya
Mkutano Mkuu wa mwaka wa chama kufanyika.
b. Kikao cha maandalizi ya Mkutano Mkuu, kikao hiki kitajadili
mambo yafuatayo:-

I.  Kuthibitisha (akidi) mahudhurio.

ii. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu
uliopita.

iii.  Kujadili masuala mbalimbali yanayohusu maendeleo ya
chama na kutoa maoni ya namna bora ya uendeshaji wa
shughuli za chama.

iv. Kuandaa dondoo za kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu.

v. Kuchagua wastaafu amabo watahudhulia Mikutano Mikuu
ya chama kwa niaba yao. Uchaguzi utaratibiwa na
viongozi wa chama.

1.5.3 MAJUKUMU YA VIONGOZI WASTAAFU

a. Mwenyekiti wa tawi/kanda ni kiongozi na muwakilishi wa
wastaafu wanachama wote kwenye tawi/ kanda.

b. Mwenyekiti atachaguliwa na wanachama katika tawi/ kanda.

C. Ataongoza tawi/ kanda kwa kipindi cha miaka mitatu (3)
isipokuwa anaweza kuachishwa na uongozi wa wastaafu na
wanachama wastaafu, kabla ya kipindi hicho na uchaguzi
mwingine kufanyika endapo atakuwa na makosa au
anakabiliwa na makosa.



1.5.4

1.5.5

KAZI ZA WAWAKILISHI WASTAAFU

a. Kupitia, kujadili na kupitisha bajeti ya chama ya mwaka.

b. Kuhamasisha wastaafu ambao sio wanachama kujiunga na
chama.

c. Kusimamia ujazaji wa fomu za taarifa za mwanachama
mstaafu kwa ajili ya kumbukumbu katika daftari la
wanachama.

d. Kutoa taarifa katika ofisi ya chama ya mambo mbalimbali
yanayotokea katika tawi/ kanda kwa wakati kwa hatua zaidi.

e. Kuhakikisha wanachama wastaafu waliolipwa hisa zao katika
tawi/ kanda , wanakabidhi cheti cha hisa kwa muwakilishi na
kirudhishwe ofisini.

WAJIBU WA WAWAKILISHI WASTAAFU

Kuwa kiungo katika chama.

Kuwa watetezi wa wanachama wastaafu na chama.

Kutunza taswira ya chama.

. Kuunda timu moja na viongozi wa juu katika utendaji kazi

wa chama kwa wastaafu.

Kujenga na kuimarisha mshikamamno baina ya wanachama

na viongozi wa juu.

Washauri wa viongozi wa chama.

Kuwa mfano bora.

Kuhudhuria Mkutano Mkuu.

Kujua taratibu zinazotumika katika kulipa mafao, madai

mbalimbali ya wanachama wastaafu.

Kutunza data, kumbukumbu katika kila kanda.

k. Kuhamasisha wastaafu wasio wanachama kujiunga na
chama.

. Na wale wanachama kuwapa elimu wasaafu wasio
wanachama kujiunga na uwanachama.
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1.5.6

1.5.7

KANUNI ZA JUMLA KWA WAWAKILSHI WASTAAFU
a. Kujitoa muhanga kutumikia wanachama wastaafu
b. Uadilifu
Kufanya maamuzi kwa kuzingatia taarifa za wastaafu katika
tawi/kanda
Uwajibikaji
Uwazi
Ukweli
Msimamo
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MAMBO YA KUWA MAKINI NAYO WAWAKILISHI
WASTAAFU

Viwango na mwenendo

Tabia za ushirika

Kufanya uamuzi kiushirika

Mamlaka na ukomo wake

Sifa za mwanachama mstaafu

Maamuzi kuhusu kodi ya pango/ofisi endapo zitatengenezwa
Mgongano wa maslahi

Masuala ya fedha

Matukio maalum

Kupima mafanikio ya chama kwa upande wa wastaafu
Matakwa ya wanachama wastaafu.

Uhusiano wa Bodi, Menejimenti na Wastaafu.
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1.6 NAMNA YA KUPATA MIKOPO NA KUREJESHA

1.7

1.9

Changamoto ambayo imekuwa inajitokeza kwa wastaafu ni kuwa na
mashaka katika urejeshaji wa mikopo. Ili kuepuka changamoto hizo,
mstaafu atakopa mikopo yake kama inavyoelekezwa kwenye sera ya
mikopo na sera ya fedha. Baada ya mkopo mstaafu anaweza
kurejesha kwa kufuata utaratibu kama ulivyo kwenye Sera ya Mikopo
kama ifuatavyo:-

(i)  Kupitia kiinua mgongo chake HAZINA.

(i)  Kupitia Bank standing order

(iii) Kurejesha fedha taslim kwa mwanachama aliyeweka dhamana
ya mali isiyohamishika.

(iv) Kwa njia nyingine yoyote ambayo Kamati ya mikopo itaona
inafaa na kuishauri Bodi kwa ajili ya kuridhia.

KUPATA TAARIFA ZA CHAMA

Wastaafu, watapata taarifa za maendeleo ya chama na haki zao
kupitia kwa wawakilishi wao wastaafu, website, vikosi na Makao
Makuu ya Chama na njia nyingine yoyote iliyosahihi.

WADHAMINI WA MKOPO

Mikopo ya mwanachama mstaafu itadhaminiwa na mwanachama wa
Ngome SACCOS Ltd anayetimiza masharti ya uanachama kama
inavyoelekezwa katika Sera ya mikopo ya chama.
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2.0 KUCHANGIA AKIBA

3.0

Akiba ya kila mwezi kwa mstaafu itachangiwa kwa hiari na kwa
mujibu wa kifungu cha 3.1© cha masharti ya chama na kama

inavyoelekezwa katika sera ya Fedha ya chama. Mstaafu anaweza
kutoa michango ya kila mwezi kupitia:-

(i)
(i)
(iii)

(iv)

(i)

(V)

Kwenye kiinua mgongo cha kila mwezi kupitia HAZINA kuja
Ngome SACCOS Ltd.

Kuwasilisha pesa taslim kwenye ofisi ya Makao Makuu ya
chama Mwenge Mlalakuwa.

Kulipa kwenye Benki CRDB akaunti Namba 013J100557300na
NMB akaunti Namba 22210003433na kuwasilisha risiti
Makao Makuu ya NGOME SACCOS LTD Mwenge Mlalakuwa.
Kwa njia nyingine yoyote itakavyopendekezwa na Bodi.

FURSA KWA WASTAAFU

Upendeleo utolewe kwa wastaafu kupata fursa ya kuajiriwa
NGOME SACCOS LTD pamoja na kampuni yake tanzu ya
NGOME HOLDING GROUP LTD kwa wale watakaoonekana
wana ujuzi na hitajio linalokuwepo.

Kubuni bidhaa zingine zitakazokwenda sambamba na hitajio la
Chama.
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4.0 HITIMISHO.

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajs.

menygk/iti e Katibu

TANZANIA

Approved this.e.. [0 1 IR
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